1. ซื้อมะนาวมา 185 ผล นำมาจัดเป็นกอง กองละ 5 ผล แล้วขายกองละ 8 บาท เมื่อขายหมดจะได้เงินกี่บาท1) 280 บาท 2) 286 บาท 3) 296 บาท 4) 290 บาท
|
2. จอยซื้อสมุด 12 เล่ม เล่มละ 25 บาท เหลือเงินอีก 356 บาท เดิมจอยมีเงินกี่บาทเขียนเป็นประโยคสัญลักษณ์ได้อย่างไร1) 356 + (12 + 25) = ..... 2) (356 + 12) × 25 = ..... 3) 356 ? (12 × 25) = ..... 4) (12 × 25) + 356 = .....
|
3. ลุงแจวขายเงาะ 285 กิโลกรัม ราคากิโลกรัมละ 8 บาท นำเงินที่ได้ไปซื้อข้าวสาร 6 ถุง ราคาถุงละ 85 บาท ลุงแจวเหลือเงินกี่บาท1) 1,740 บาท 2) 1,750 บาท 3) 1,760 บาท 4) 1,770 บาท
|
4. เรื่อง บวก ลบ คูณ หารระคน ป.3 ชุดที่2 |
5. มีเงิน 1,890 บาท ซื้อเสื้อ 250 บาท เงินที่เหลือแบ่งใช้ 8 วัน วันละเท่าๆกัน จะต้องใช้เงินวันละเท่าไร1) 205 บาท 2) 195 บาท 3) 185 บาท 4) 175 บาท
|
ต้องการเฉลยข้อสอบ โปรดเข้าระบบสมาชิก
|
|