เรื่อง บทประยุกต์ ป.6

,ที่มา คำชี้แจง
- ถ้าไม่กรอกทั้งชื่อ และนามสกุลของผู้ทำข้อสอบ ระบบจะไม่ตรวจข้อสอบให้
- ส่วนนี้จะไม่มีการบันทึกผลสอบ หากต้องการบันทึกโปรดสมัครสมาชิก
- ถ้าทำข้อสอบไม่ครบ ระบบจะไม่ตรวจข้อสอบให้
- ผู้ทำข้อสอบจะมีเวลาในการทำข้อสอบเพียง 30 นาที หากเกินเวลา ระบบจะไม่ตรวจข้อสอบให้
- เกณฑ์ตัดสินผ่านการทดสอบอยู่ที่ร้อยละ 70 หรือ 7 ข้อขึ้นไป
ส่วนนี้จะไม่มีการบันทึกผลสอบ และแสดงเฉลยแบบทดสอบ หากต้องการบันทึก และรายงานการทำแบบทดสอบ โปรดสมัครสมาชิก 
1. ขายรถจักรยานยนต์ราคา 20,160 บาท จะได้กำไร 40 % แต่เมื่อลดราคาลงเหลือ 18,000 บาท จะได้กำไรหรือขาดทุนเท่าไร
    กำไร 20 %
    กำไร 25 %
    ขาดทุน 20 %
    ขาดทุน 25 %
2. เก้าอี้ราคาตัวละ 250 บาท ขายไป 300 บาท ได้กำไรกี่เปอร์เซ็นต์
    10 %
    20 %
    25 %
    50 %
3. จิตขายเครื่องซักผ้า 9,500 บาท ขาดทุน 15 % ถ้าต้องการขายให้ได้กำไร 5 % ต้องขายในราคาประมาณกี่บาท
    12,125 บาท
    12,000 บาท
    11,935 บาท
    11,735 บาท
4. ติดราคาขายจักรเย็บผ้าไว้ 4,200 บาท ลดราคาให้ 15 % ขายจักรเย็บผ้าไปเป็นเงินกี่บาท
    4,200 บาท
    3,750 บาท
    3,570 บาท
    3,270 บาท
5. ในห้องสมุดแห่งหนึ่งมีจำนวนหนังสือทั้งหมด 185,000 เล่ม มีหนังสือวิทยาศาสตร์ร้อยละ 19 ของหนังสือทั้งหมด และมีหนังสืออ่านนอกเวลาร้อยละ 25 ของหนังสือทั้งหมด หนังสือวิทยาศาสตร์มีจำนวนน้อยกว่าหนังสืออ่านนอกเวลากี่เล่ม
    12,120 เล่ม
    12,000 เล่ม
    11,100 เล่ม
    11,000 เล่ม
6. ขายได้กำไร 9 % ตรงกับข้อใด
    ซื้อรองเท้า 200 บาท ขายไป 209 บาท
    ซื้อเตารีด 350 บาท ขายไป 375 บาท
    ซื้อวิทยุ 200 บาท ขายไป 220 บาท
    ซื้อพัดลม 400 บาท ขายไป 436 บาท
7. ขายพัดลมไป 720 บาท ได้กำไร 90 บาท ราคาทุนของพัดลมคือข้อใด
    810 บาท
    750 บาท
    720 บาท
    630 บาท
8. ลดราคากล้องถ่ายรูป 15 % ถ้าติดราคาไว้ 15,800 บาท จะขายให้ลูกค้ากี่บาท
    13,430 บาท
    14,340 บาท
    15,430 บาท
    16,340 บาท
9. ร้านสหกรณ์ A มีปุ๋ยวิทยาศาสตร์ 500 กระสอบ ขายได้ร้อยละ 60 ของปุ๋ยที่มีอยู่ ร้านสหกรณ์ B มีปุ๋ยวิทยาศาสตร์ 300 กระสอบ ขายได้ร้อยละ 95 ของปุ๋ยที่มีอยู่ ร้านสหการณ์ A และ B ขายปุ๋ยวิทยาศาสตร์ได้ต่างกันกี่กระสอบ
    5 กระสอบ
    10 กระสอบ
    15 กระสอบ
    20 กระสอบ
10. ข้อใดคิดราคาต่อ 1 หน่วย มีค่าแพงที่สุด
    สบู่ 5 ก้อน ราคา 120 บาท
    จานครึ่งโหล ราคา 100 บาท
    ยาสีฟัน 4 หลอด ราคา 100 บาท
    แปรงสีฟัน 3 อัน ราคา 90 บาท
ให้ตรวจสอบชื่อนามสกุลว่ากรอกครบหรือไหม่
พร้อมกับตรวจข้อสอบว่าเลือกทำครบทุกข้อหรือไม่ ไม่ครบไม่ตรวจนะครับ


EDUCATION RESEARCH | หน้าแรกข้อสอบ | เข้าระบบ | สมัครสมาชิก | สร้างข้อสอบ
Version Thaitestonline.com | Mobile